
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 
 
 
 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

 
RIPOTI YA TATHMINI YA UTENDAJI KWA MWAKA WA FEDHA 2015/16 

 
 
 
 
 

 

TOLEO LA WANANCHI 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 

Septemba, 2016  



 

2 
 

YALIYOMO 
 
 

UJUMBE WA MWENYEKITI WA BODI YA WAKURUGENZI ............................................................... 4 

UJUMBE WA MTENDAJI MKUU ........................................................................................................................ 5 

SURA YA KWANZA ................................................................................................................................................. 6 

1.0 UTANGULIZI ................................................................................................................................................ 6 

1.1 Malengo na majukumu ya PPRA ............................................................................................................ 6 

1.2 Dhima na Dira ya PPRA ............................................................................................................................. 7 

1.3 Utekelezaji wa mpango mkakati ............................................................................................................. 7 

SURA YA PILI .............................................................................................................................................................. 8 

2.0 Mafanikio ........................................................................................................................................... 8 

2.1  Kupunguza maambukizi mapya ya virusi vya Ukimwi na kuboresha huduma ................... 8 

2.2 Kuzuia rushwa ndani ya PPRA ...................................................................................................... 8 

2.3.1 Kuboresha utendaji kwenye manunuzi ya umma ............................................................................ 8 

2.3.2 Uchunguzi wa ukiukwaji wa sheria na taratibu za manunuzi....................................................... 8 

2.3.3 Uwasilishaji wa taarifa za manunuzi ........................................................................................... 8 

2.3.5  Kufungia makampuni/mtu kushiriki kwenye zabuni za umma ............................................. 10 

2.3.6 Mkakati wa kujenga uwezo ................................................................................................................... 10 

2.3.7 Huduma za ushauri ........................................................................................................................ 11 

2.3.8  Huduma ya Maktaba ...................................................................................................................... 13 

2.3.9 Mfumo wa uwasilishaji na upokeaji taarifa kwa njia ya kielektroniki................................. 13 

2.3.10 Tovuti ya PPRA .......................................................................................................................................... 13 

2.3.11 Jukwaa la majadiliano mtandaoni ....................................................................................................... 13 

2.3.12 Huduma ya ujumbe mfupi wa simu ................................................................................................... 13 

2.3.13 Mfumo wa manunuzi kwa njia ya mtandao .................................................................................... 14 

2.4 Kuimarisha uwezo wa PPRA katika kufikisha huduma kwa wadau ..................................... 14 

2.4.1 Utoaji wa taarifa za manunuzi ya umma .................................................................................... 14 

2.5 Kuboresha mazingira ya kazi na maslahi ya watumishi wa PPRA ................................................. 15 

SURA YA TATU ....................................................................................................................................................... 16 

3.0 UKAGUZI WA MANUNUZI YA UMMA ........................................................................................ 16 

3.2.2 Mgawanyiko wa jumla ya thamani ya mikataba ........................................................................... 17 

3.2.3 Thamani ya mikataba kulingana na makundi ya taasisi .............................................................. 18 

3.3.1 Malengo ya ukaguzi ................................................................................................................................... 18 

3.3.2 Uchaguzi wa taasisi na maeneo ya ukaguzi ..................................................................................... 19 



 

3 
 

3.3.3 Aina za ukaguzi uliofanywa .................................................................................................................. 19 

3.4 Tenda zilizofanyiwa ukaguzi na thamani yake ........................................................................ 20 

3.4.1 Matokeo ya ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria .......................................................................... 20 

3.6 Ukaguzi wa viashiria vya rushwa ........................................................................................................ 26 

3.6.1 Matokeo ya ukaguzi wa viashiria vya rushwa kwa taasisi 64 zilizokaguliwa .................... 26 

3.6.2 Matokeo ya tathmini ya viashiria vya rushwa kwa miradi ........................................................ 27 

3.6.3 Malipo yenye utata ......................................................................................................................... 27 

3.6.4 Makusanyo ya ushuru wa halmashauri ...................................................................................... 27 

3.7 Uhakiki wa malipo yenye utata kwa mwaka wa fedha 2014/15 ................................................ 28 

SURA YA NNE .......................................................................................................................................................... 29 

4.0 CHANGAMOTO NA MATARAJIO .................................................................................................. 29 

4.1 Changamoto ..................................................................................................................................... 29 

4.1.1 Changamoto za kisekta .................................................................................................................. 29 

4.1.2  Changamoto za ndani ya PPRA ................................................................................................... 29 

4.1.3  Mkakati wa kukabiliana na changamoto ................................................................................... 30 

 
 
 
 
 
 
 
 
 



 

4 
 

UJUMBE WA MWENYEKITI WA BODI YA WAKURUGENZI 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
  
PPRA imekuwa ikiandaa ripoti ya tathmini ya utendaji kazi kwa kila mwaka kuanzia 
mwaka wa fedha 2006/07. Lengo la ripoti hizi ni kuwafahamisha wadau namna PPRA 
ilivyotekeleza majukumu yake katika mwaka husika. 
 
Hatahivyo, PPRA imekuwa ikipokea maoni mbalimbali kutoka kwa wadau wake 
kuwa ripoti hizi zimeandaliwa kwa kutumia lugha ya kitaalam ambayo ni ngumu 
kueleweka kwa wananchi wa kawaida. 
 
Ni kwa mantiki hiyo na katika kutekeleza dhana ya utawala bora, kwa mara ya 
kwanza, PPRA imeandaa chapisho hili maalum ili kuongeza ushirikishwaji na 
uwezeshaji kwa wananchi, mashirika ya kijamii na wadau wengine kupata mrejesho 
kuhusiana na utendaji kazi wa taasisi ikiwemo matokeo ya ukaguzi uliofanywa 
kwenye miradi au manunuzi ya vifaa na huduma na pia kujenga uwezo wa jamii 
katika kufuatilia uwajibikaji wa taasisi za umma katika kutekeleza miradi mbalimbali 
inayotumia fedha za umma.  
 
Kama inavyofahamika, sehemu kubwa ya bajeti ya kila mwaka ya Serikali hutumika 
kwenye manunuzi ya umma. Hivyo, uelewa na ushiriki wa wadau wote wakiwemo 
wananchi wa kawaida katika eneo hili ni jambo muhimu ili kuzuia upotevu wa fedha 
za umma unaoweza kutokea kutokana na manunuzi yasiyozingatia misingi mikuu ya 
manunuzi ya umma ambayo ni uwazi, ushindani na haki ili kupata thamani bora ya 
fedha kwenye manunuzi pamoja na kuendeleza wazabuni wa ndani. 
 
Ni matumaini yangu kuwa taasisi za umma, mashirika ya kijamii, wananchi na wadau 
wa manunuzi watakitumia kitabu hiki kuongeza uelewa wa masuala ya manunuzi ya 
umma. Aidha, natarajia kitabu hiki kitasaidia kuongeza uwazi na uwajibikaji wa 
taasisi za umma na kuongeza hamasa kwa wadau kwenye ufuatiliaji wa miradi 
inayotekelezwa kwenye maeneo yao na hivyo kushiriki katika jitihada za kuleta 
thamani bora ya fedha katika miradi inayotekelezwa kwa fedha za umma. 
 

 
Balozi Dkt. Matern Y. C. Lumbanga 
MWENYEKITI WA BODI 
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UJUMBE WA MTENDAJI MKUU 
 

 
 
Chapisho hili linahusu tathmini ya utendaji kazi wa PPRA kwa mwaka wa fedha 
2015/16. Pamoja na mambo mengine, chapisho linajumuisha matokeo ya ukaguzi 
uchunguzi juu ya utendaji wa taasisi za umma katika manunuzi, utekelezaji wa 
majukumu ya utoaji wa huduma za ushauri, na mikakati ya kuwajengea uwezo 
wadau mbalimbali kwenye masuala ya manunuzi ya umma. 
 
Napenda kutumia fursa hii kulishukuru Shirika la Misaada la Marekani (USAID) kwa 
msaada wake wa kifedha iliofanikisha maandalizi na uchapishaji wa kijitabu hiki. 
Napenda pia kuishukuru bodi ya uhariri ya jarida la manunuzi ya umma, ‘Tanzania 
Procurement Journal’, kwa kuhariri kwa kazi kubwa waliyoifanya katika kufanikisha 
kazi hii.  
 
Mwisho, napenda kutambua mchango wa menejimenti na watumishi wote wa PPRA 
uliofanikisha kazi hii. 
 

 
 Dkt. Laurent M. Shirima 
AFISA MTENDAJI MKUU 
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SURA YA KWANZA 
 
1.0 UTANGULIZI 
 
Ili Serikali iweze kutimiza mahitaji ya wananchi wake, ni lazima ifanye manunuzi 
mbalimbali yakiwemo ya vifaa, kazi za ujenzi au huduma kwa kutumia fedha 
zilizotengwa kwenye bajeti yake. Kwa mujibu wa sheria ya manunuzi ya umma, 
taasisi nunuzi hutakiwa kuandaa mpango wa mwaka wa manunuzi sambamba na 
maandalizi ya bajeti ili mpango huo uendane na bajeti. Aidha, sheria ya manunuzi 
imeweka misingi ya manunuzi ya umma ambayo inapaswa kuzingatiwa na taasisi 
nunuzi. Misingi hiyo ni kuzingatia uwazi, ushindani na haki ili Serikali iweze kupata 
thamani bora ya fedha za umma zinazotumika.  

 
Hivyo, dhana ya ukaguzi wa manunuzi ya umma inalenga kuhakikisha kwamba 
sheria na taratibu pamoja na misingi mikuu ya manunuzi hayo inazingatiwa, ili 
thamani bora ya fedha za umma iweze kupatikana katika miradi na huduma 
mbalimbali kama vile ubora wa barabara zilizojengwa, ubora na upatikanaji kwa 
wakati wa dawa na vifaa tiba, madarasa na vifaa vya shule, n.k. 

 
Kijitabu hiki, pamoja na mambo mengine, kinajumuisha mambo makubwa mawili 
ambayo ni taarifa za jumla zinazohusiana na wajibu wa taasisi nunuzi kuwasilisha 
taarifa zao za manunuzi kwa PPRA, na pia matokeo ya ukaguzi wa manunuzi 
uliofanywa na PPRA kwa mwaka  wa fedha 2015/16. 

 
Sura ya kwanza inatoa muhtasari wa malengo na majukumu ya PPRA sambamba na 
taarifa kuhusiana na manunuzi yaliyofanywa na taasisi za umma kwa mwaka wa 
fedha 2015/16. Sehemu hii inazungumzia pia kuanza kwa utekelezaji wa mpango 
mkakati wa awamu ya pili na malengo yake. 
 
Sura ya pili inahusu mafanikio katika utekelezaji wa malengo ya PPRA na Sura ya tatu 
inahusu matokeo ya ukaguzi kuhusiana na utendaji wa taasisi za umma katika 
manunuzi kwa mwaka wa fedha 2015/16. 
 
Sura ya mwisho inahusu majumuisho ya changamoto ambazo PPRA imekabiliana 
nazo katika utekelezaji wa majukumu yake; pamoja na mikakati iliyojiwekea ili 
kuzipatia ufumbuzi na kuongeza ufanisi katika utendaji kazi.  

 
1.1 Malengo na majukumu ya PPRA 
 
PPRA imeundwa chini ya sheria ya manunuzi ya umma na imepewa uwezo na 
jukumu la kusimamia na kudhibiti manunuzi ya umma nchini. Miongoni mwa 
majukumu ya PPRA ni kufuatilia uzingatiaji na ukidhi wa sheria ya manunuzi na 
kufanya uchunguzi kuhusu ukiukwaji wa sheria ya manunuzi ya umma. 
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1.2 Dhima na Dira ya PPRA 
 
Dhima 
Kusimamia na kudhibiti mfumo wa manunuzi ya umma ili kuleta thamani bora ya 
fedha kwa maendeleo ya Taifa. 
 
Dira 
Kuwa na mfumo wa manunuzi ya umma unaozingatia uadilifu na unaohakikisha 
thamani bora ya fedha kwenye manunuzi.  

 
1.3 Utekelezaji wa mpango mkakati  

 
PPRA ilianza utekelezaji wa majukumu yake kwa kutumia mpango mkakati wa 
awamu ya pili Julai Mosi, 2015; ukiwa na malengo yafuatayo: 
 

i) Kupunguza maambukizi mapya ya virusi vya Ukimwi na kuboresha huduma; 
ii) Kuzuia rushwa ndani ya PPRA; 

iii) Kuboresha utendaji kwenye manunuzi ya umma; 
iv) Kuimarisha uwezo wa PPRA katika kufikisha huduma kwa wadau; na 
v) Kuboresha mazingira ya kazi na maslahi ya watumishi wa PPRA. 
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SURA YA PILI 
 
2.0 Mafanikio 

 
Katika mwaka husika, PPRA imepata mafanikio yafuatayo kwa kuzingatia malengo 
yaliyoainishwa katika mpango mkakati wake: 
 
2.1  Kupunguza maambukizi mapya ya virusi vya Ukimwi na kuboresha huduma  
 
Jumla ya watumishi 44 kati ya 81 walipatiwa elimu kuhusu maambukizi ya virusi vya 
Ukimwi, namna ya kujikinga na kukabiliana nao. Aidha, watumishi 38 kati ya 44 
walipata huduma ya ushauri nasaha na upimaji wa hiari. 
 
2.2 Kuzuia rushwa ndani ya PPRA 
 
PPRA iliunda kamati ya maadili ambayo inaendelea kufanya kazi na mamlaka 
zinazohusika na masuala ya uadilifu ili kukabili masuala ya rushwa ndani ya PPRA.  
 
2.3.1 Kuboresha utendaji kwenye manunuzi ya umma  
 
Katika eneo hili PPRA hufanya ukaguzi wa manunuzi kwa taasisi za umma, kama 
inavyooneshwa kwenye Sura ya tatu. Pamoja na kufanya ukaguzi wa kawaida wa 
utendaji wa taasisi za umma kwenye manunuzi, PPRA pia ilifanya uchunguzi kwenye 
taasisi kadhaa. 
 
2.3.2 Uchunguzi wa ukiukwaji wa sheria na taratibu za manunuzi 
 
Katika mwaka wa fedha 2015/16, PPRA ilifanya uchunguzi wa tuhuma 14 zinazohusu 
mikataba 49 ya manunuzi inayokadiriwa kuwa na thamani ya shilingi trilioni 1.6. 
Uchunguzi huu uliohusisha taasisi 11 ulitokana na taarifa zilizopokewa kutoka vyanzo 
mbalimbali vikiwemo vyombo vya habari, taasisi za umma na wananchi wa kawaida.  
 
Kwa ujumla Serikali imeweza kuokoa shilingi bilioni 852.62 kutokana na uchunguzi 
huo baada PPRA kuingilia kati na kusimamisha mchakato wa tenda mbili baada ya 
kuona kuwa Serikali isingepata thamani bora ya fedha kwenye manunuzi hayo. 
 
Pia, uchunguzi huo umebaini kuwa Serikali ingeweza kuokoa takriban shilingi bilioni 
62.45 kama taasisi zilizochunguzwa zingetekeleza mapendekezo yaliyotolewa na 
PPRA. 

 
2.3.3 Uwasilishaji wa taarifa za manunuzi 
 
Mfumo wa ukaguzi na ufuatiliaji wa shughuli za manunuzi uliandaliwa na PPRA kwa 
lengo la kuwezesha ufuatiliaji wa michakato ya manununi katika taasisi za umma.  
Chini ya mfumo huo, taasisi za umma zinapaswa kuwasilisha PPRA mipango ya 
manunuzi ya mwaka na ripoti za maendeleo ya utekelezaji wa manunuzi. Katika 
mwaka wa fedha 2015/16 jumla ya taasisi 441, sawa na asilimia 98.7 ya taasisi zote, 
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ziliwasilisha mpango huo PPRA. Taasisi 237 ziliwasilisha PPRA tangazo la jumla la 
manunuzi ya mwaka husika kwa ajili ya kuchapishwa kwenye jarida la manunuzi na 
tovuti ambapo jumla matangazo ya tenda 1,280. Pia, PPRA ilichapokea na kuchapisha 
taarifa 1,977 za mikataba ya manunuzi kutoka taasisi za umma 161. Uchambuzi wa 
taarifa hizo umeainishwa katika Jedwali namba 2-1: 

 
Jedwali 2-1: Taarifa za mikataba  
 

Na. Makundi ya taasisi 
Idadi ya taasisi 
zilizowasilisha 

Idadi ya taarifa 
zilizopokewa 

Thamani ya 
mikataba 

(Shilingi bilioni) 

1 Halmashauri 36 316       76.49  

2 Wizara 14 229     102.76  

3 Mashirika ya Umma  54 661     474.21  

4 Wakala/Mamlaka 42 627     250.65  

5 Idara zinazojitegemea 13 141     123.23  

6 Ofisi za wakuu wa mikoa 2 3           0. 54  

 
Jumla 161 1,977 1,027.88 

 
Uchambuzi wa taarifa za mikataba kulingana na aina ya manunuzi unaoneshwa 
kwenye Jedwali 2-2: 
 
Jedwali 2-2: Taarifa za mikataba na aina ya manunuzi 

 
 
Na. Aina ya manunuzi 

Idadi ya taarifa za 
mikataba  

 Thamani ya  
mikataba 

 (Shilingi bilioni)  

1 Kazi za ujenzi 742               645.61  

2 Bidhaa 572               248.21  

3 Huduma za ushauri wa kitaalam  131                 44.84  

4 Huduma zisizohitaji ushauri wa kitaalam 532                 89.22  

 Jumla 1,977 1,027.88         
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2.3.4 Tathmini ya uwezo wa kufanya manunuzi   

 
PPRA inatoa fursa kwa taasisi kufanyiwa tathmini ya uwezo wake wa kufanya 
manunuzi. Chini ya utaratibu huu, kwa hiari yake, taasisi hufanyiwa tathmini na 
kupewa ushauri wa namna ya kuboresha mfumo na taratibu zake za manunuzi ili 
kupata thamani bora ya fedha. Katika mwaka wa fedha 2015/16, Mfuko wa Bima ya 
Afya ni taasisi pekee iliyonufaika na huduma hiyo.  
 
2.3.4  Ushirikiano na taasisi nyingine  
 
Katika kutekeleza majukumu yake, PPRA inashirikiana na taasisi nyingine ili 
kuhakikisha manunuzi ya umma yanakuwa na tija kwa maendeleo ya nchi. 
Ushirikiano huu hutekelezwa kwa makubaliano maalum kati yake na taasisi hizo.  
 
Katika mwaka 2015/16, PPRA iliingia makubaliano na Chuo cha Serikali za Mitaa - 
Hombolo, Tume ya Ushindani, Wakala wa Usajili wa Kampuni, Mamlaka ya Chakula 
na Dawa, Shirika la Viwango Tanzani pamoja na Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani 
wa Serikali. 
 
2.3.5  Kufungia makampuni/mtu kushiriki kwenye zabuni za umma 
 
Katika mwaka wa fedha 2015/16 PPRA iliandaa mwongozo wa kuendesha taratibu za 
kufungia wazabuni kushiriki kwenye zabuni za umma kutokana sababu mbalimbali 
zikiwemo vitendo vya udanganyifu katika michakato ya manunuzi, kutotekelezwa 
kwa tamko la dhamana ya zabuni na kukiuka vigezo na masharti ya mikataba.  
 
2.3.6 Mkakati wa kujenga uwezo 
 
Katika mwaka wa fedha 2015/16, PPRA iliendelea kutekeleza mkakati wake wa 
kujenga uwezo kwa kutoa mafunzo kwa makundi mbalimbali kuhusu sheria ya 
manunuzi ya umma kama ifuatavyo:  
 
a) Mafunzo  
 
Mafunzo kuhusiana na sheria ya manunuzi ya umma yalitolewa kwa watumishi wa 
taasisi za umma, ofisi za wakuu wa mikoa, na halmashauri kama ifuatavyo:  
 
Watumishi 629 kutoka taasisi 29 walipatiwa mafunzo maalum ya sheria ya manunuzi 
ikilinganishwa na watumishi 139 kutoka taasisi 11 waliopatiwa mafunzo hayo mwaka 
uliopita. 
 
Pia PPRA ilitoa mafunzo kwa wataalam 98 wanaoshughulika na manunuzi ya umma 
na usimamizi wa fedha kutoka ofisi za wakuu wa mikoa na halmashauri zilizopoka 
katika mikoa ya Simiyu, Geita, Dodoma, Rukwa, Mtwara, Kigoma, Ruvuma, Katavi, 
Njombe na Mara. Lengo la mafunzo hayo lilikuwa kuwapatia washiriki uelewa wa 
sheria na usimamizi wa masuala ya manunuzi.  
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Aidha, washiriki 53 kutoka asasi za kiraia na vyombo vya habari walihudhuria 
mafunzo na majadiliano yaliyolenga kuhamasisha utekelezaji wa wajibu wao katika 
manunuzi ya umma. 
 

 
 
b) Kongamano la Manunuzi ya Umma 

 
Katika mwaka wa fedha 2015/16, PPRA iliandaa Kongamano la Mwaka la Manunuzi 
ya Umma ambapo wadau walijadili utekelezaji wa sheria ya manunuzi na kanuni 
zake. Kongamano hilo lilihudhuriwa na washiriki 430 wakiwemo madiwani, wajumbe 
wa bodi za wakurugenzi za mashirika ya umma, watendaji wakuu wa taasisi za umma 
pamoja na wajumbe wa bodi za zabuni. Washiriki wengine walitoka idara tumizi na 
vitengo vya usimamizi wa manunuzi na ukaguzi wa ndani.  
 
c) Kongamano la Manunuzi ya Umma Afrika Mashariki 
 
PPRA ilikuwa mwenyeji wa kongamano la nane la manunuzi ya umma kwa nchi 
wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki lililofanyika Arusha kuanzia tarehe 2 
hadi 4 Septemba, 2015 ambapo washiriki 220 walihudhuria.  
 
Kongamano hilo ni jukwaa linaloratibiwa na taasisi za usimamizi wa manunuzi ya 
umma na huvutia wadau mbalimbali kutoka ndani na nje ya nchi wanachama wa 
Jumuiya hiyo wakiwemo washiriki kutoka taasisi za umma na binafsi pamoja na asasi 
za kiraia na vyombo vya habari. 
 
2.3.7 Huduma za ushauri 
 
Katika mwaka wa fedha 2015/16, PPRA iliendelea kutoa huduma ya ushauri kwenye 
masuala mbalimbali yahusuyo manunuzi ya umma. Kwa mfano, jumla ya maombi 30 
ya uhalalisho wa manunuzi ya dharura yalishughulikiwa, hatua za kinidhamu 
zilipendekezwa dhidi ya watumishi kutoka bodi ya zabuni, vitengo vya manunuzi na 
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kamati za tathmini kwa kuisababishia Serikali hasara kufuatia maamuzi yaliyotolewa 
na Mamlaka ya Rufani za Zabuni za Umma. 
 
Pia, PPRA ilishiriki kikamilifu katika mchakato wa marekebisho ya sheria ya 
manunuzi ya umma kwa kutoa mchango wake katika marekebisho hayo. Mambo 
muhimu yaliyozingatiwa ni pamoja na; 
 

i) Bei kubwa za bidhaa, kazi za kandarasi na huduma zisizolingana na bei ya 
soko; 

ii) Gharama kubwa zinazotokana na michakato ya manunuzi; 
iii) Michakato ya manunuzi kuchukua muda mrefu; 
iv) Kiwango kidogo cha uwajibikaji na weledi; 
v) Vikwazo kwa makampuni au taasisi za umma zinazojiendesha kibiashara;  

vi) Kutokuwepo kwa msawazisho wa vifaa na huduma zinazotumika Serikalini;  
vii) Tofauti kati ya taratibu za manunuzi zinazotumiwa na halmashauri na zile 

zinazotumiwa na taasisi nyingine za umma; na  
viii) Mgongano wa maslahi na muingiliano wa majukumu katika michakato ya 

manunuzi.  
 
Matokeo yanayotarajiwa ya mabadiliko ya sheria ya manunuzi ya umma ni kuongeza 
ufanisi kwa kupunguza gharama na muda wa uendeshaji wa michakato ya manunuzi, 
Serikali kununua bidhaa na huduma kwa bei inayoendana na bei ya soko, Serikali 
kunufaika na ununuzi wa mahitaji ya aina chache kwa mfumo wa ununuzi wa 
pamoja, kupungua kwa mianya ya rushwa na kuongezeka kwa uwajibikaji katika 
michakato ya zabuni pamoja na kuweka mfumo utakaotoa upendeleo kwa makundi 
maalum kushiriki katika michakato ya zabuni za umma.  
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2.3.8  Huduma ya Maktaba 
 
Katika mwaka wa fedha 2015/16 huduma za maktaba ziliboreshwa kwa kusimika 
mfumo wa Tehama ambao unarahisha shughuli zote za maktaba ikiwemo kuchagua, 
kuagiza na kuandaa machapisho. Maktaba inahudumia watafiti, wanataaluma, wadau 
wa masuala ya ununuzi wa umma na wananchi kwa ujumla. 
 
2.3.9 Mfumo wa uwasilishaji na upokeaji taarifa kwa njia ya kielektroniki 
 
PPRA iliendelea kuboresha mfumo wake wa uwasilishaji na upokeaji wa taarifa kwa 
njia ya kielektroniki ili kukidhi mahitaji ya kisheria. Aidha, maofisa 488 kutoka taasisi 
291 walipatiwa mafunzo ya utumiaji wa mfumo huo. 
 
Kutokana na mafunzo hayo, idadi ya watumiaji wa mfumo waliosajiliwa ilifikia 1,518, 
kutoka 1,143 kwa mwaka uliopita. 
 
2.3.10 Tovuti ya PPRA    
 
Wadau wa manunuzi waliendelea kutumia tovuti ya PPRA (www.ppra.go.tz) na ubao 
wa matangazo ya tenda ili kupata taarifa mbalimbali za tenda. Jumla ya matangazo ya 
tenda 5,039 yaliwekwa kwenye tovuti.   
 
2.3.11 Jukwaa la majadiliano mtandaoni 
 
Jukwaa hili linalopatikana katika tovuti ya PPRA, lilianzishwa mwaka 2009 ili 
kuwezesha wadau kujadiliana na kubadilishana uzoefu kuhusu manunuzi ya umma. 
Kwa mwaka 2015/16, watumiaji 844 waliandikishwa ikilinganishwa na 801 wa mwaka 
uliopita.  
 
2.3.12 Huduma ya ujumbe mfupi wa simu  
 
PPRA iliendelea kuboresha huduma ya ujumbe mfupi wa simu za kiganjani 
ulioanzishwa kwa lengo la kuwawezesha wazabuni kupokea taarifa za tenda. 
Mzabuni anaweza kujiunga na huduma hii kwa kutuma ujumbe mfupi kupitia namba 
15332. 
 

http://www.ppra.go.tz/
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2.3.13 Mfumo wa manunuzi kwa njia ya mtandao   
 
Kwa mwaka 2015/16, PPRA iliendelea na maandalizi ya mfumo wa manunuzi kwa 
njia ya mtandao ikiwa ni pamoja na kuwaelimisha wadau kuhusu mfumo huo. Aidha, 
mkataba wa usimikaji na utekelezaji wa mfumo ulisainiwa mwezi Mei, 2016 kati ya 
Serikali na mkandarasi ambapo mfumo huo utaanza kwa majaribio ya ununuzi wa 
dawa, vifaa tiba na bidhaa mtambuka.  
 
2.4 Kuimarisha uwezo wa PPRA katika kufikisha huduma kwa wadau 

 
2.4.1 Utoaji wa taarifa za manunuzi ya umma 
 

a) Sera ya mawasiliano 
 

Katika mwaka wa fedha 2015/16, PPRA iliandaa Sera ya Mawasiliano pamoja na 
mkakati wa utekelezaji wake. Sera hii inatumiwa kama mwongozo wa mawasiliano 
kati ya PPRA na wadau wake.  

 
b) Tuzo za umahiri wa uandishi wa habari za manunuzi  

 
Katika jitihada zake za kuongeza uelewa wa wadau kuhusu manunuzi, PPRA 
ilishirikiana na Baraza la Habari Tanzania kuanzisha tuzo ya mwandishi bora wa 
habari za manunuzi kupitia tuzo za umahiri wa uandishi wa habari Tanzania. PPRA 
ilidhamini tuzo hiyo kwa msaada wa serikali ya Ubelgiji kupitia shirika lake la 
maendeleo ya kiufundi (BTC). 
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c) Tanzania Procurement Journal 
 

Jarida la Tanzania Procurement Journal hutumiwa na wadau wa manunuzi kama kituo 
cha taarifa zote za manunuzi ya umma. Katika mwaka wa fedha 2015/16, PPRA 
iliandaa matoleo 52 na kuchapisha nakala 780,000 zikiwa na taarifa za matangazo 
mbalimbali ya tenda pamoja na ripoti za ukaguzi wa manunuzi. Nakala hizi 
zilisambazwa nchi nzima kila siku ya Jumanne kupitia gazeti la Daily News. 
 

 
 
d) Vipindi vya elimu kwa umma  
 
Ili kutoa elimu kwa umma, PPRA iliandaa matangazo ya redio na televisheni juu ya 
uadilifu na madhara ya rushwa kwenye manunuzi ya umma. Matangazo hayo 
yanatarajiwa kurushwa katika vituo mbalimbali vya redio na televisheni hapa nchini 
baadaye mwaka huu. Aidha, PPRA iliandaa na kuchapisha toleo la wananchi la ripoti 
ya ukaguzi wa manunuzi ya umma kwa mwaka wa fedha 2014/15. 
 
2.5 Kuboresha mazingira ya kazi na maslahi ya watumishi wa PPRA 
 
Mamlaka iliendelea kuboresha mazingira bora ya kazi, mifumo, vitendea kazi kwa ajili 
ya kuongeza motisha ya wafanyakazi wake ili waweze kutoa mchango wao kuisaidia 
Mamlaka kufikia malengo yake. 
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SURA YA TATU 

 
3.0 UKAGUZI WA MANUNUZI YA UMMA 
 
3.1 Idadi ya mikataba ya manunuzi 

 
Katika mwaka wa fedha 2015/16, taasisi 322 kati ya 493 sawa na asilimia 65.31 
ziliwasilisha taarifa za mikataba yao PPRA. Kiwango cha uwasilishaji wa taarifa hizo 
kiliongezeka ikilinganishwa na mwaka uliopita ambapo taasisi 267 kati ya 469 sawa na 
asilimia 57, ziliwasilisha. Uchambuzi wa idadi ya mikataba iliyowasilishwa 
umeainishwa kwenye Jedwali 3.1. 
 
Jedwali 3-1: Uchambuzi wa idadi na aina ya mikataba  
 

Na. Aina za mikataba Idadi ya mikataba 
Asilimia ya jumla ya tuzo 
za mikataba iliyotolewa 

1 Bidhaa   70,713 64.6 

2. Kazi za ujenzi  3,970 3.6 

3. Huduma za ushauri wa kitaalam  779 0.7 

4. Huduma zisizohitaji ushauri wa kitaalam  34,003 31 

5. Uuzaji wa mali za Serikali kwa njia ya 
tenda  

110 0.1 

 Jumla 109,575 100 

 
3.2 Thamani ya mikataba ya manunuzi 

 
Uchambuzi wa taarifa kuhusu thamani ya mikataba unaonesha taswira halisi ya 
manunuzi yanayofanywa na Serikali kwani taasisi 25 zilizokuwa na matumizi 
makubwa ni miongoni mwa taasisi zilizowasilisha taarifa hizo. 
 
Kila moja ya taasisi hizo 25 ilifanya manunuzi yenye thamani ya zaidi ya shilingi 
bilioni 20 katika mwaka wa fedha 2015/16. Idadi ya mikataba iliyotolewa na taasisi 
hizo katika kipindi cha miaka saba iliyopita ilikuwa kati ya asilimia 70 na 85 ya 
thamani ya manunuzi yote ya Serikali. Uchambuzi zaidi wa taarifa za idadi ya 
mikataba unaoneshwa kwenye Jedwali 3.1.  
 
Jedwali 3-2: Mchanganuo wa tuzo za mikataba ya manunuzi 
 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya taasisi 
ambazo taarifa za 

mikataba yake 
zilipokewa 

Idadi ya taarifa 
za mikataba 
zilizopokewa 

Thamani ya 
mikataba 

iliyopokewa (TZS 
Bilioni) 

Jumla ya bajeti 
(TZS Bilioni) 

2013/14 235 74,208 4,859 18,249 

2014/15 267 75,509 4,349 19,853 

2015/16 322 109,575 3,001 22,495.5 
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Kiwango kikubwa cha mikataba kilikuwa kwa njia ya manunuzi madogomadogo 
(yaani yasiyozidi shilingi milioni 10) na mikataba ya manunuzi ya bidhaa na huduma 
mtambuka. 
 
Mikataba 59,492 yenye thamani ya shilingi bilioni 213.90 iliingiwa kwa njia ya 
manunuzi madogomadogo; mikataba 30,296 yenye thamani ya shilingi bilioni 203.80 
ilitumia njia ya mikataba ya manunuzi ya bidhaa na huduma mtambuka; na mikataba 
19,762 yenye thamani ya shilingi bilioni 2,582.80 iliingiwa kwa njia ya ushindani.  
 

 
 
3.2.1 Uwiano wa bajeti na manunuzi yaliyofanywa  

 
Uchambuzi wa taarifa za bajeti zilizowasilishwa na taasisi hizo 250 unaonesha kuwa 
kiasi cha shilingi trilioni 7.31 kilipokewa au kukusanywa ambayo ni sawa na asilimia 
60 ya bajeti ya shilingi trilioni 12.13 iliyoidhinishwa. Aidha, uchambuzi zaidi 
unaonesha kuwa shilingi trilioni 2.70 kati ya fedha iliyopokewa au kukusanywa 
zilitumika kwenye manunuzi. 
 
Katika mwaka husika, uwiano wa kiwango cha fedha kilichotumika kwenye 
manunuzi dhidi ya mapato yaliyokusanywa kilishuka kwa asilimia 3 ikilinganishwa 
na mwaka uliopita ambapo taasisi za umma 267 kati ya 469 ziliwasilisha taarifa zao.  
 
3.2.2 Mgawanyiko wa jumla ya thamani ya mikataba  
  
Mgawanyiko wa thamani ya mikataba kwa taasisi 322 unaonesha kwamba katika 
shilingi trilioni 2.70 zilizotumika kwenye manunuzi, asilimia 44.6 ilitumika kwenye 
miradi ya kazi za ujenzi, asilimia 38.9 kwenye manunuzi ya vifaa, asilimia 7.6 kwenye 
huduma za ushauri wa kitaalam, asilimia 8.9 huduma zisizohitaji ushauri wa kitaalam 
na asilimia 0.01 kwenye uuzaji wa mali za umma kwa njia ya tenda. 
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Jumla ya thamani ya manunuzi yaliyofanywa na Tanesco, Tanroads na PPF ilikuwa 
shilingi trilioni 1.09. Sehemu kubwa ya manunuzi ilikuwa ya kazi za ujenzi 
zilizofanywa na Tanroads na PPF ikifuatiwa na manunuzi ya bidhaa yaliyofanywa na 
Tanesco.   
 
3.2.3 Thamani ya mikataba kulingana na makundi ya taasisi 

 
Mchanganuo wa jumla ya fedha iliyotumika kwenye manunuzi katika asilimia ni 
kama ifuatavyo:  
 
i) Mashirika ya umma, asilimia 43.5;  
ii) Wakala wa serikali na mamlaka za maji, asilimia 28; 
iii) Wizara, asilimia 12.8; 
iv) Halmashauri, asilimia 10.7; 
v) Idara zinazojitegemea, asilimia 4.5; na 
vi) Ofisi za wakuu wa mikoa, asilimia 0.5. 

 
3.3 Matokeo ya ukaguzi wa manunuzi  
 
3.3.1 Malengo ya ukaguzi 
 
Sheria ya manunuzi ya umma imeipa PPRA mamlaka ya kufanya ukaguzi wa 
manunuzi yanayofanywa na taasisi za umma kuanzia wakati wa mchakato wa tenda, 
utekelezaji wa mikataba na baada ya kukamilika kwa mikataba. 
 
Malengo ya ukaguzi, pamoja na mambo mengine, ni kuangalia iwapo taratibu, 
mifumo na michakato ya manunuzi ilizingatia na kufuata sheria ya manunuzi ya 
umma, na iwapo miradi iliyotekelezwa ilileta matokeo yaliyokusudiwa kulingana na 
thamani ya fedha iliyotumika. 
   
PPRA ilifanya ukaguzi wa manunuzi na uhakiki kwa taasisi 70; zikiwemo taasisi 15 
zilizopo kwenye kundi la wizara, idara zinazojitegemea na wakala wa serikali; 
halmashauri 25 na mashirika ya umma 30.  

 
Taasisi 26 zilifanyiwa ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria tu, taasisi 36 zilifanyiwa 
ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria pamoja na kupima thamani ya fedha kwenye miradi. 
Aidha, taasisi sita zilifanyiwa ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria pamoja na kupima 
utekelezaji wa mapendekezo ya PPRA ya mwaka uliotangulia.  
 
Ukaguzi huu ulihusu manunuzi yaliyofanywa na taasisi za umma katika mwaka wa 
fedha 2015/16, na pia kupima utekelezaji wa mapendekezo ya PPRA ya mwaka wa 
fedha 2014/15.    
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3.3.2 Uchaguzi wa taasisi na maeneo ya ukaguzi 

 
Uchaguzi wa taasisi kwa ajili ya kufanyiwa ukaguzi ulizingatia uwepo wa vihatarishi. 
Taasisi ambazo jumla ya thamani ya manunuzi yake ilizidi shilingi bilioni 20 
zilijumuishwa moja kwa moja kwenye ukaguzi; wakati taasisi nyingine zilichaguliwa 
kwa kuzingatia kigezo kimoja au zaidi kati ya vifuatavyo: 

 
i) Taasisi ambazo ziliripotiwa mara kwa mara kuhusiana na ukiukwaji wa 

taratibu za manunuzi; pamoja na taasisi zilizokuwa na tuhuma zilizosababisha 
kufanyiwa uchunguzi na PPRA;  

ii) Taasisi zilizopata maksi za chini katika ukaguzi uliopita; 
iii) Taasisi ambazo hazikuwa zimekaguliwa kwa muda mrefu; na 
iv) Kwa taasisi yoyote iliyo jirani na taasisi inayofanyiwa ukaguzi. 

 
3.3.3 Aina za ukaguzi uliofanywa  
 

a) Ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria 
 
Ukaguzi huu ulilenga aina za manunuzi na njia zilizotumika kufanya manunuzi hayo 
pamoja na thamani ya mikataba iliyoingiwa. Aidha, ukaguzi uliangalia manunuzi 
yenye gharama kubwa na yenye athari ya upotevu wa fedha za umma kama vile 
manunuzi toka kwa mzabuni mmoja, manunuzi ya dharura, manunuzi yasiyokuwa na 
kibali, manunuzi yasiyokuwa kwenye mpango wa manunuzi wa taasisi na yale 
yaliyofanywa kwa njia zisizo sahihi.  
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b) Ukaguzi wa kupima thamani ya fedha kwenye miradi 
 

Ukaguzi huu ulilenga miradi iliyotekelezwa kwa kuangalia utekelezaji wa mikataba 
ya bidhaa, kazi za ujenzi na huduma za ushauri wa kitaalam. Aidha, ukaguzi 
uliangalia njia zilizotumika kuendesha tenda, iwapo mkataba wa tenda ulisainiwa 
katika mwaka wa fedha 2015/16, thamani ya mikataba midogo na mikubwa 
iliyoingiwa na iwapo mradi ulikuwa wa barabara, madaraja, majengo, miradi ya maji, 
pamoja na vifaa vya kompyuta. 

 
c) Udanganyifu na rushwa kwenye manunuzi ya umma 

 
Masuala ya udanganyifu na rushwa katika manunuzi ya umma yalifuatiliwa kwa 
kuzingatia makubaliano kati ya PPRA na Takukuru. Katika makubaliano hayo, 
viashiria kadhaa vya rushwa vimeainishwa ambavyo PPRA huvitumia katika ukaguzi 
wake. Viashiria hivyo vikiwa vingi ni ishara ya uwepo wa vitendo vya rushwa na 
udanganyifu kwenye tenda husika. 
 
Ni muhimu kutambua kwamba ugunduzi wa viashiria vya rushwa kwenye manunuzi 
siyo ushahidi pekee wa rushwa kwenye manunuzi husika. Viashiria vya rushwa 
katika taasisi au mradi vinapokuwa vingi, PPRA hupeleka Takukuru ripoti ya ukaguzi 
ya taasisi husika kwa uchunguzi zaidi.   
  
3.4 Tenda zilizofanyiwa ukaguzi na thamani yake 
 
Jedwali 3-3 linaonesha aina ya tenda, idadi, thamani pamoja na mchanganuo kwa 
asilimia.  

 
Jedwali 3-3: Tenda ziliyofanyiwa ukaguzi 

 

Na Tenda 
Idadi ya 
tenda 

Thamani ya 
tenda (shilingi 

bilioni) 

Thamani ya 
tenda kwa 

asilimia 

1 Ujenzi 740 345.02 17.0 

2 Vifaa 7,136 1,513.49 74.8 

3 Kazi za ushauri wa kitaalamu 85 76.61 3.8 

4 Kazi zisizohitaji ushauri wa kitaalamu 9,625 46.33 2.3 

5 Manunuzi madogomadogo 1,757 40.39 2.0 

6 Kazi za ujenzi zinazotumia wataalam 
waliomo ndani ya taasisi 

148 1.53 0.1 

 Jumla 19,491 2,023.37 100 

 
3.4.1 Matokeo ya ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria 
 
Wastani wa jumla wa uzingatiaji wa sheria ya manunuzi kwa taasisi zilizokaguliwa ni 
maksi 71, kiwango ambao ni wa juu ikilinganishwa na wastani wa mwaka uliopita, 
ambao ulikuwa maksi 69. Hata hivyo, wastani huo wa maksi 71 uko chini ya lengo 
lililowekwa, yaani maksi 78.  
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Uchambuzi unaonesha kwamba taasisi za umma 10 kati ya 70 zilipata kiwango 
kisichoridhisha katika uzingatiaji wa sheria, yaani chini ya maksi 60. Taasisi 38 zilipata 
kiwango cha kati, yaani maksi 60 hadi 77 ambapo taasisi 22 zilipata kiwango cha 
kuridhisha, yaani maksi 78 na zaidi. Taasisi zilizopata alama zisizoridhisha ni pamoja 
na Taasisi ya Uzalishaji (NIP), Dar es Salaam Rapid Transist (DART), Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA), Makumbusho ya Taifa, Halmashauri ya jiji la Dar es 
Salaam, Halmashauri ya jiji la Mwanza, Kampuni ya Reli Tanzania (TRL), Taasisi ya 
Mifupa (MOI), Halmashauri ya Manispaa ya Musoma na Mamlaka ya Maji safi na 
Maji taka - Bukoba (BUWASA). 
 
Vigezo vilivyotumika kupima uzingatiaji wa sheria vilikuwa saba ambavyo ni:   
 

i) Muundo wa uendeshaji manunuzi kitaasisi; 
ii) Uandaaji na utekelezaji wa mpango wa manunuzi; 
iii) Uendeshaji wa michakato ya tenda; 
iv) Usimamizi wa mikataba;  
v) Utunzaji wa nyaraka za tenda; 
vi) Utumiaji wa mifumo ya PPRA; na 
vii) Kushindwa kushughulikia malalamiko ya wazabuni. 

 
Wastani wa uzingatiaji wa sheria unaonesha kuwa taasisi za umma zilifanya vizuri 
kwenye maeneo mawili ambayo ni; muundo wa bodi za tenda ambapo zilipata maksi 
94.1 na katika uundwaji wa kitengo cha manunuzi maksi 82.4. 
 
a) Muundo wa uendeshaji wa manunuzi kitaasisi 
 
Uchambuzi wa matokeo ya ukaguzi katika kigezo hiki unaonesha kuwa na wastani 
mzuri (juu ya asilimia 78) katika uundwaji wa bodi za tenda, kuanzishwa vitengo vya 
usimamizi wa manunuzi na ukaguzi wa ndani. Hatahivyo, taasisi zilipata wastani wa 
kuridhisha (kati ya asilimia 60 na 77) katika kuifahamisha PPRA juu ya kuundwa kwa 
bodi za tenda. Taasisi zimefanya vibaya kwenye kipengele cha mafunzo kwa wajumbe 
wa bodi za tenda na wakaguzi wa ndani.  
 
b) Uandaaji na utekelezaji wa mpango wa manunuzi wa mwaka 
 
Ukaguzi ulibaini kuwa uandaaji na utekelezaji wa mpango wa manunuzi ulikuwa wa 
kuridhisha, kwani taasisi zilipata maksi 82 katika uzingatiaji wa sheria. 

 
Hata hivyo, upungufu ulibainika katika uwasilishaji wa mpango wa manunuzi kwa 
ajili ya kuchapishwa kwenye jarida la manunuzi la Tanzania Procurement Journal na 
katika tovuti ya PPRA, kwani taasisi zilipata maksi 66 na utekelezaji sahihi wa 
mpango wa manunuzi wa mwaka iliyopata maksi 72.  
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c) Usahihi katika michakato ya tenda 
 
Ukaguzi katika sehemu hii ulibaini mambo yafuatayo: 
 

 Taasisi 64 zilipata wastani wa maksi 76.1, kiwango kilicho chini ya lengo; na 

 Taasisi zilipata wastani wa maksi 78 katika viwango vingine vidogovidogo 14 
kati ya 20, ambacho ni kiwango cha kuridhisha.  

 
d) Usimamizi katika utekelezaji wa mikataba 
 
Uzingatiaji wa sheria katika kigezo hiki ulipata maksi 72 ambazo ni chini ya kiwango 
kilicholengwa cha asilimia 78.  

 
Aidha, taasisi zilipata kiwango cha kuridhisha katika vigezo vya ukamilishaji wa 
nyaraka za zabuni, idhini ya bodi ya tenda na uwasilishwaji wa mikataba kwa 
Mwanasheria mkuu wa Serikali.  

 
Yafuatayo ni matokeo katika vigezo vingine: 
 

i) Maksi 64.1 katika uwepo wa mpango wa uhakika wa ubora;  
ii) Maksi 62.2 katika uzingatiaji wa mpango wa uhakika wa ubora; 
iii) Maksi 63.6 katika upatikanaji wa na ubora wa ripoti za utekelezaji wa mikataba; 
iv)  Maksi 66.6 katika ufanyikaji wa vikao vya menejimenti, uandaaji wa nyaraka 

na utiaji saini na;  
v) Maksi 53.4 katika uandaaji wa ripoti ya utekelezaji wa miradi.  

 
e) Utunzaji wa kumbukumbu za manunuzi 
 
Mambo yaliyoangaliwa kwenye kigezo hiki ni kama kumbukumbu kamili zilikuwepo 
na pia kama zilitunzwa vizuri. Kwa ujumla, taasisi zilipata wastani wa maksi 70 
ambazo ni chini ya kiwango kilicholengwa.  

 
Udhaifu katika eneo hili ulikuwa ukosefu wa sehemu ya kutosha ya kuhifadhia 
kumbukumbu, hali iliyosababisha nyaraka za manunuzi kusambaa kwenye idara 
mbalimbali. Taasisi zilifanya vibaya, hususan katika kigezo cha mpangilio wa 
kumbukumbu za manunuzi.  
 
f) Matumizi ya mifumo ya PPRA 
 
Kwa wastani taasisi zilifanya vibaya katika kigezo hiki kwa kupata wastani wa 
asilimia 38, ikiimaanisha kuwa nyingi hazikutumia mifumo ya PPRA ya kuwasilisha 
taarifa za manunuzi kwa mfumo wa kielektroniki pamoja na ule wa ufuatiliaji na 
usimamizi wa shughuli za manunuzi.  
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Aidha, taasisi zilionesha kiwango cha kati katika uwasilishaji wa mpango wa 
manunuzi wa mwaka kwa kutumia mfumo wa PPRA kwa kupata asilimia 68, huku 
zikifanya vibaya katika uwasilishaji wa ripoti za tenda, uwasilishaji wa ripoti za 
manunuzi na za utekelezaji wa tenda. 

 
g) Ushughulikiaji wa malalamiko 

 
Taasisi pia zilikaguliwa kuona jinsi zilivyoshughulikia malalamiko ya wazabuni 
wakati wa michakato. Katika kigezo hiki, taasisi nunuzi ziliadhibiwa kwa kupokwa 
hadi maksi kumi pale ilipobainika kuwa zilishindwa kushughulikia malalamiko hayo.  

 
Katika taasisi 70 zilizokaguliwa, taasisi tano zilipokwa maksi hizo kwa kushindwa 
kushughulikia malalamiko inavyopaswa.   

 
3.5  Matokeo ya ukaguzi wa kupima thamani ya fedha  

 
Vigezo vitano vilitumika katika kupima kama thamani halisi ya fedha ilipatikana 
kwenye miradi ya ujenzi. Vigezo hivyo ni:   
 

i) Uandaaji, usanifu na utunzaji wa nyaraka za tenda;  
ii) Mchakato wa manunuzi;  

iii) Usimamiaji wakati wa utekelezaji wa miradi ya ujenzi;  
iv) Ubora na ukubwa wa miradi ya ujenzi iliyotekelezwa; na  
v) Ufungaji na ukamilishaji wa miradi.  

 
(a) Uandaaji, usanifu na utunzaji wa nyaraka za tenda 

 
Matokeo ya jumla yalionesha kiwango cha kuridhisha kwa kupata maksi 82.8 ambazo 
ni juu ya lengo la asilimia 75. 

 
Hata hivyo, kulibainika udhaifu kama ifuatavyo:  

 
i) Uteuzi wa msimamizi wa miradi ulifanywa baada ya mradi kuanza; 
ii) Kulikuwapo makadirio yaliyozidi uhalisia wa mahitaji katika vifaa; 
iii) Kukosekana kwa michoro ya miradi au michoro inayojitosheleza; 
iv) Makadirio ya kihandisi yasiyo na uhalisia wa gharama; 
v) Kukosekana kwa makadirio ya mhandisi, mchoro sanifu, mahitaji ya mradi, 

malengo ya viwango vya ubora; na  
vi) Uchambuzi yakinifu kutokuzingatia programu maalum ya ukarabati wa 

barabara. 
 

(b) Usahihi katika mchakato wa tenda 
 

Matokeo ya jumla katika kigezo hiki yalionesha kuwa taasisi zilipata maksi 80.1 
ambacho ni kiwango cha kuridhisha. 
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Hata hivyo, udhaifu ulibainika katika kigezo hiki kama ifuatavyo:  
 

i) Kulikwa na uchelewaji katika kuingia mikataba; 
ii) Kushindwa kuwataarifu wazabuni walioshindwa juu ya matokeo ya tenda; 
iii) Notisi ya kutoa tuzo ya mkataba haikutolewa;  
iv) Tenda zilitolewa nje ya muda halali;  
v) Gharama halisi za uharibu zilizoainishwa kwenye mkataba hazikuzingatia 

sheria ya manunuzi ya umma; 
vi) Kutowasilisha PPRA taarifa za tenda kwa ajili ya kuchapisha kwenye jarida la 

manunuzi la Tanzania Procurement Journal na tovuti ya PPRA;  
vii) Mabadiliko ya mikataba hayakuidhinishwa na bodi ya tenda; 
viii) Ripoti za tathmini za tenda zilikuwa na upungufu  
ix) Kukosekana kwa uthibitisho kwamba mikataba kusainiwa na mwanasheria 

mkuu wa Serikali.  
 

(c) Usimamizi wa kazi za ujenzi na utekelezaji wa mikataba 
 

Katika miradi ya ujenzi, uchambuzi ulipima kiwango cha usimamizi na utimilifu wa 
masharti ya mikataba. 
 
Matokeo ya jumla yalionesha kuwa taasisi zilipata wastani wa maksi 67.3 ambacho ni 
kiwango cha kuridhisha. Hata hivyo, upungufu uliobainika usipoondolewa taasisi 
husika hazitafanikisha lengo la upatikanaji wa thamani halisi ya fedha.  
 
Miradi 23 au asilimia 14.7 ya miradi iliyokaguliwa, ilikuwa na kiwango katika 
upatikanaji wa thamani ya fedha.  
 
Baadhi ya miradi ilikuwa na upungufu ufuatao: 

 
i) Wakandarasi na watoa huduma za ushauri wa kitaalam hawakuweka bima 

dhidi ya miradi husika, kinyume na matakwa ya mikataba;  
ii) Bondi na bima za miradi ambazo ziliainishwa kwenye mikataba, 

hazikuwasilishwa kwa taasisi;  
iii) Taasisi hazikuteua wasimamizi wa miradi;  
iv) Ucheleweshwaji wa malipo ya makandarasi na watoa huduma;  
v) Kuchelewa kuanza kwa kazi baada ya kukabidhiwa eneo la mradi;  
vi) Kutoandaliwa kwa mpango wa uhakiki wa ubora wa miradi;  
vii) Ukosefu wa ushahidi wa kufanyika kwa mikutano eneo la mradi;  
viii) Kutokuwepo ratiba ya kazi ya mkandarasi;  
ix) Usimamizi mbovu wa miradi; na  
x) Kufanyika malipo yenye utata. 
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(d) Utimilifu na ukamilishaji wa miradi 
 
Tathmini ilifanywa kwenye miradi iliyokamilika ili kubaini ubora na utimilifu wa 
majengo kwa mujibu wa michoro, orodha ya maeneo yaliyokuwa na  utata, utoaji wa 
hati ya utimilifu wa miradi,  hati ya mwisho, kipindi cha matazamio, uandaaji wa 
taarifa ya mwisho ya kufunga mradi pamoja na malipo ya mwisho. 

 
Matokeo ya ujumla katika kigezo hiki yalionesha kiwango cha kuridhirisha, cha 
wastani wa maksi 81. Hata hivyo, miradi tisa kati ya 157 iliyokaguliwa, sawa na 
asilimia 5.7, ilifanya vibaya katika kigezo hiki. 
Upungufu ulibainika kama ifuatavyo: 

 
i) Usimamizi mbaya wa miradi;  
ii) Kutokuwepo kwa mpango wa kuhakiki ubora;  
iii) Kutokuwepo kwa vielelezo vya kufanyika vikao eneo la mradi;  
iv) Kutokuwepo kwa mahitaji kamilifu ya mradi; 
v) Kufanyika kwa malipo yenye utata;  
vi) Ripoti ya maendeleo haikujumuisha mambo yote muhimu kama vile usalama 

katika eneo la kazi, utunzaji wa mazingira na hatua stahiki, udhibiti wa vumbi, 
kelele na mambo na maambukizi ya virusi vya Ukimwi na ugonjwa na Ukimwi.  
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(e) Ukamilishaji na ufungani wa miradi  
 

Kigezo hiki kilipima iwapo lengo lililokusudiwa lilifikiwa katika miradi.  

Ukaguzi ulibaini upungufu kwenye miradi 35, uliochangiwa na ukosefu wa usanifu 

na michoro, kasoro kwenye maelezo ya kiufundi, usimamizi usioridhisha na matumizi 

ya vifaa visivyo sahihi.   

Matokeo ya jumla yalionesha kuwa taasisi zilifikia kiwango cha kati kwa kupata 
wastani wa maksi 72.2. Hata hivyo, miradi 11 kati ya 186 iliyokaguliwa, ilipata alama 
mbaya.  

 
Upungufu uliobainika katika ukamilishaji na ufungaji wa miradi ni kama ifuatavyo:  
 

i) Kukosekana kwa ushahidi wa ukaguzi wa mwisho wa mradi au makabidhiano 
ya mradi;  

ii) Kutoandaliwa kwa orodha maalum ya changamoto/vikwazo vilivyojitokeza 
wakati wa utekelezaji wa mradi.  

iii) Kutoandaliwa kwa ripoti ya ukamilifu wa mradi.  
 
3.6 Ukaguzi wa viashiria vya rushwa 

 
3.6.1 Matokeo ya ukaguzi wa viashiria vya rushwa kwa taasisi 64 zilizokaguliwa 
 
Kati ya taasisi 70 zilizokaguliwa, taasisi sita zilibainika kuwa na viashiria vingi vya 
rushwa. Taasisi hizo ni Makumbusho ya Taifa, halmashauri ya Jiji la Dar es salaam, 
DART, TCRA, Ofisi ya Bunge na Wizara ya Maji na Umwagiliaji. 
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3.6.2 Matokeo ya tathmini ya viashiria vya rushwa kwa miradi 

 
Mamlaka ilifanya tathmini ya viashiria vya rushwa kwa kufanya ukaguzi wa thamani 
ya fedha kwenye miradi 20. Katika tathmini hiyo, miradi sita katika taasisi nunuzi 
tano ilibainika kuwa na uwezekano mkubwa wa viashiria vya rushwa. Taasisi 
zilizoonekana kuwa na uwezekano huo: 

 
i) Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma;  
ii) Halmashauri ya Wilaya ya Sikonge;  
iii) Makumbusho ya Taifa;  
iv) Wizara ya Maji na Umwagiliaji; na 
v) Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 

 
3.6.3 Malipo yenye utata 

 
Katika mwaka wa fedha 2015/16, ukaguzi ulibaini kuwa taasisi nne kati ya 157, 
zilifanya malipo ya shilingi 1.35 bilioni sawa na asilimia nne, kwa wakandarasi kwa 
kazi ambazo hazikufanywa. Taasisi hizo ni halmashauri ya jiji la Dar es Salaam, LAPF, 
REA na MOI. 
 
3.6.4 Makusanyo ya ushuru wa halmashauri 

 
Mikataba 15 ya makusanyo ya ushuru ilikaguliwa kwenye halmashauri mbili. 
Ukaguzi huo ulibaini upungufu katika usimamizi wa miradi hiyo kwani kati ya 
shilingi 905.92 milioni zilizotarajiwa kukusanywa, ni shilingi 758.93 milioni, sawa na 
asilimia 83 ya matarajio, ndiyo pesa iliyowasilishwa kwenye halmashauri hizo. Aidha, 



 

28 
 

pamoja na ukweli kwamba makusanyo ya shilingi 146.99 milioni hayakuwasilishwa, 
halmashauri hizo hazikuchukua hatua yoyote juu ya jambo hilo. 
 

 
 
 
3.7 Uhakiki wa malipo yenye utata kwa mwaka wa fedha 2014/15 

 
Ukaguzi wa manunuzi uliofanywa na PPRA katika mwaka wa fedha 2014/15, ulibaini 
kuwa taasisi tisa zilifanya malipo yenye utata ya shilingi 951.71 milioni. Taasisi hizo ni 
Tanapa, TRL, halmashauri ya jiji la Mwanza na halmashauri za wilaya za Kigoma, 
Kibondo, Misungwi, Tarime, Rungwe na Kyela. 
 
Katika mwaka wa fedha 2015/16, PPRA ilifanya uhakiki wa malipo hayo yenye utata 
yanayokadiriwa kufikia shilingi 822.13 milioni kati ya shilingi 951.71 milioni 
zilizoripotiwa awali.  
 
Hatahivyo, kati ya shilingi 822.13 milioni, ilibainika kuwa malipo ya shilingi 652.74 
milioni hayakuwa ya utata kwa vile baadhi ya kazi zilikuwa kwenye utekekelezaji na 
kwa nyingine, zilikosekana nyaraka za kuhalalisha malipo, ambazo ziliwasilishwa 
wakati wa uhakiki huku baadhi ya malipo mengine yakifidiwa kutoka kwa malipo ya 
wakandarasi. Hivyo, jumla ya malipo yenye utata yalibaki kuwa shilingi 169.39 
milioni. 
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SURA YA NNE 
 

 
4.0 CHANGAMOTO NA MATARAJIO 

  
4.1 Changamoto  

                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                  
Kwa mwaka wa fedha 2015/16, kulikuwa na changamoto za kisekta na za ndani ya 
PPRA kama ifuatavyo:  
 
4.1.1 Changamoto za kisekta  

 
a) Bei ya juu ya manunuzi ya vifaa, kazi za kandarasi na huduma kulinganisha na 

bei ya soko, gharama kubwa za mchakato wa manunuzi na mlolongo mrefu wa 
mchakato wa manunuzi, hivyo kusababisha matumizi mabaya ya fedha za 
umma, kuchelewa kukamilika kwa miradi na utoaji wa huduma kwa jamii; 

b) Kukosekana kwa uadilifu na kiwango cha chini cha weledi miongoni mwa 
wafanyakazi wa umma na wazabuni na hivyo kuzuia upatikanaji wa thamani 
bora ya fedha; 

c) Kukosekana kwa msawazisho wa bidhaa na huduma zinazotumiwa Serikalini;  
d) Tofauti katika baadhi ya taratibu za manunuzi zinazotumiwa na halmashauri 

na zile za taasisi nyingine za Serikali, hivyo kuleta mgongano wa maslahi na 
ukiukwaji wa taratibu za manunuzi;  

e) Kushindwa kuwasilisha ripoti kwa wakati na matumizi yasiyoridhisha ya 
mifumo ya PPRA, hivyo kuathiri ufuatiliaji wa shughuli za manunuzi ya taasisi 
husika; 

f) Uhaba wa wafanyakazi katika taasisi zinazoshughulikia masuala ya manunuzi 
ya umma kuanzia ngazi ya usimamizi hadi utekelezaji;  

g) Ufanisi mdogo kwa baadhi ya taasisi za umma katika kuendesha mchakato wa 
manunuzi na hivyo kusababisha ongezeko la gharama na muda katika 
utekelezaji wa miradi.  

h) Baadhi ya watumishi wa umma na wazabuni kutokuwa na uelewa wa kutosha 
wa sheria ya manunuzi ya umma, hivyo kushindwa kufanya maamuzi sahihi 
katika michakato; 

i) Baadhi ya taasisi kushindwa kuwasilisha taarifa za manunuzi yao PPRA kwa 
wakati, hivyo kuathiri mipango ya Serikali;  

j) Upungufu wa kisheria katika kushughulikia masuala ya usalama pamoja na 
mengine na hivyo kuchelewesha utekelezaji wa mfumo wa manunuzi kwa njia 
ya mtandao; na 

k) Baadhi ya taasisi za umma kutosimamia ipasavyo utekelezaji wa mikataba ya 
manunuzi, na hivyo kukwamisha upatikanaji wa thamani bora ya fedha. 
 

4.1.2  Changamoto za ndani ya PPRA  
 

a) Uhaba wa rasilimali watu na fedha, hivyo kuathiri utekelezaji wa mpango 
mkakati wake; 
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b) Ukosefu wa jengo la ofisi na hivyo kusababisha gharama kubwa za uendeshaji 
kutokana na malipo ya kodi ya pango; na 

c) Kushindwa kukidhi stahili za watumishi wake kwa wakati, hivyo kuathiri 
morali ya watumishi. 
 

4.1.3  Mkakati wa kukabiliana na changamoto  
 
Katika kukabiliana na changamoto zilizoainishwa, PPRA itachukua hatua zifuatazo:- 
 

a) Kuendelea kutoa elimu kwa wadau kuhusiana na sheria ya manunuzi pamoja 
na mifumo na nyenzo za utekelezaji wa manunuzi;  
 

b) Kushirikiana wadau wanaohusika na mfumo wa manunuzi kwa njia ya 
mtandao ili kuhakikisha kunakuwa na uelewa wa kutosha wa namna ya 
kuutumia mfumo huo;  
 

c) Kufuatilia na kusimamia uzingatiaji wa sheria ya manunuzi na marekebisho 
yake;  
 

d) Kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya ndani na kuendelea kutangaza kazi zake 
ili kuongeza wigo wa mapato; na 
 

e) Kuandaa wiki ya manunuzi ya umma pamoja na kufungua ofisi ya kanda 
katika jiji la Arusha kwa lengo la kuwafikia wadau kwa urahisi. 

 
 
 
 
 


